Viêm tĩnh mạch sau khi tiêm truyền dịch?

|

(Sức Khỏe – khoe24h) Khi tôi cấp cứu, bác sĩ lấy máu xét nghiệm ở khuỷu tay và lấy ven, cố định một kim tiêm trên mu bàn tay để truyền dịch và tiêm thuốc trong 2 ngày. Sau đó về nhà, cánh tay tôi bị sưng to và nhức, một tuần sau xuất hiện các vết thâm đen trên cánh tay. Tôi đi kiểm tra, bác sĩ nói bị viêm tĩnh mạch. Tại sao tôi tiêm thuốc mà lại bị viêm tĩnh mạch như vậy? Ngọc Huệ (Q. 1, TP. HCM)

Ảnh minh họa
Ảnh minh họa
Viêm tĩnh mạch nông do lấy máu hoặc tiêm truyền tĩnh mạch là một biến cố y khoa thường gặp. Nguyên nhân có thể do truyền tĩnh mạch các loại thuốc ưu trương như đường glucose 30%, các loại thuốc có nồng độ cao, các loại hóa chất chống ung thư hay tiêm truyền kéo dài trong nhiều giờ và trong nhiều ngày. Thật ra đây là một biến cố nhẹ, không nguy hiểm nhưng vì tĩnh mạch nông ngay ngoài da bị viêm đỏ, tấy, thậm chí có sốt đi kèm khiến bệnh nhân và người thân lo lắng.

PGS. TS. BS.Nguyễn Hoài Nam
Hi Phu thut Lng ngc và Tim mch TP. HCM

Tạp chí Sức Khỏe